Menene Norovirus kuma ta yaya ake hana shi akan jiragen ruwa?

salud

Lokaci -lokaci muna karantawa a cikin labarai cewa wannan ko waccan jirgin ruwan ya dawo tashar jiragen ruwa saboda norovirus, yana shafar daruruwan fasinjoji. Idan kuna son sanin menene alamomin wannan virus, wanda kuma ake kira mura ta ciki, da wancan yana haifar da gastroenteritis a ciki da hanji, muna yi musu cikakken bayani a ƙasa.

Norovirus shine kwayar cutar da ke haifar da mafi yawan cututtukan abinci a duniya, kuma ana alakanta su da jiragen ruwa masu saukar ungulu saboda an gano waɗannan barkewar kuma an ba da rahoton su cikin sauri fiye da waɗanda ke faruwa a ƙasa, kasancewar sun fi yawa a tsakiya da kuma na gida, duk da haka suna faruwa a duk wurare. Kasancewa a cikin wuraren rufewa, kamar jirgin ruwa, yana ƙara hulɗa tsakanin mutum ɗaya da wani, kuma yana haifar da yaduwarsa mafi girma.

Menene norovirus?

Ba ma son samun fasaha sosai, ba aikin mu bane, amma za mu yi tsokaci kan wasu halaye da son sani na norovirus. Ku kasance a nau'in wakili mai kamuwa da cuta Nau'in Norwalk (ko “Norwalk-like” virus) ba kwayoyin cuta bane.

Son ƙananan ƙwayoyin cuta auna 27 zuwa 32 nanometers, tare da RNA mai tsari, wanda aka rarrabasu azaman calicivirus. A sama zaku iya ganin hoton "kyakkyawa" na wannan ƙwayar cuta. Kuma yanzu zamuyi bayanin menene alamomin ta.

Abin mamaki, yara sukan yi amai fiye da manya kuma zafi yana fifita yaduwa na kwayar cutar wanda ke kara haɗarin yaduwa. Wani son sani, kusan kashi 90% na mutanen Sipaniya suna da ƙwayoyin rigakafi akan norovirus, wanda zai iya ba ku ra'ayin yadda yawan kamuwa da wannan cuta.

Jiragen ruwan da wannan cutar ta fi shafar su sune waɗanda ke yin zama a cikin Caribbean, kuma ko mun kamu da cutar ya dogara da wasu antigens waɗanda ke ƙayyade ƙungiyar jini, don haka ba kowane mutum ne ke da saukin kamuwa da kamuwa da cuta ba.

salud
Labari mai dangantaka:
Kiwon lafiya a kan jirgin ruwa na duniya

Alamomin Norovirus

Alamu na yau da kullun ga mutanen da suka kamu da wannan ƙwayar cuta sune amai, zawo na ruwa, tashin zuciya, zazzabi, ciwon tsoka, da ciwon mara ko ciwon ciki mai tsanani. Alamomin kwanaki 1 zuwa 3 na ƙarshe, kuma suna fara bayyana bayan awanni 12 ko 48 bayan bayyanar da gurbataccen wakili.

Yawancin lokaci baya buƙatar magani na magunguna, isasshen abinci da ruwa, amma yana da ikon lalata hutun kowa. Bugu da kari, idan yaduwa ta faru a cikin jirgin ruwa, mutane kalilan ne abin bai shafa ba, kuma tsarin kamuwa da cuta ya sake maimaita kansa, saboda haka yawancin kamfanoni suna yanke shawarar komawa tashar jiragen ruwa idan sun gano fashewa mai ƙarfi.

Yara da tsofaffi suna buƙatar kulawa mafi girma daga farkon alamun.

Ta yaya ake samar da yaduwa?

Abin da likitoci ke gaya mana shine cewa ana sakin norovirus a cikin najasar dabbobi da mutane masu cutar, don haka abubuwan da ke haifar da bayyanar su cin abinci ko shan gurbataccen ruwa, ko kusanci da mutanen da suka kamu da cutar.

Shafar baki, hanci ko idanu da hannaye bayan saduwa da abubuwa ko wuraren da cutar ta kamu da ita hanya ɗaya ce ta kamuwa da cutar. Don haka ku guji girgiza hannun mutane idan kuna kamuwa ko kuma idan an sami barkewar cutar a cikin jirgin.

Daga alamar farko, sanar da likita, zai sami dukkan bayanan, zai sake tabbatar muku kuma shine mafi kyawun mutum don yanke jita -jitar da wasu lokuta ke yawo ta cikin jiragen ruwa.

Binciken

Kuma yanzu mafi mahimmanci, yadda ake hana kamuwa da cutar norovirus. Yana da matukar muhimmanci dafa abincin teku da kyau, wanke hannu akai -akai kuma koyaushe bayan amfani da bandaki ko canza diaper da kafin cin abinci ko shirya abinci. I mana wanke kayan lambu ko 'ya'yan itatuwa ta yadda ba za su gurbata ba, musamman idan ana cin su danye.

A matsayin ƙarin ma'auni, yi amfani da sinadarin chlorine, ba barasa mai yawa ba, saboda ƙwayoyin ƙwayar cuta ba su da ambulan lipid, wanda ke sa su zama masu saukin kamuwa da barasa da masu wanke-wanke.

Kuna da ƙarin cikakkun bayanai game da norivirus a ciki wannan labarin.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*